Luật 23 tháng 8, 2019

Không có văn phòng đại diện có được kinh doanh bất động sản?

Thứ Sáu, 23/08/2019 | 10:08 GTM+7

Câu hỏi của bạn Phạm Nữ Kiều Oanh tại hòm thư pnkoanh1029@gmail.com hỏi:

Tôi làm việc cho một công ty Hàn Quốc. Công ty không có văn phòng đại diện tại Việt Nam. Xin hỏi, công ty của tôi muốn mua bất động sản (căn hộ condotel), rồi bán hoặc cho người nước ngoài khác thuê có được không?

Về vấn đề này, Cục Quản lý nhà và Thị trường bất động sản có ý kiến trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản thì tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã và có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này.

Căn cứ quy định nêu trên, tổ chức, cá nhân nước ngoài muốn kinh doanh bất động sản tại Việt Nam thì phải thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam và được kinh doanh bất động sản theo các hình thức quy định tại Khoản 3, Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản; được mua, thuê, thuê mua bất động sản theo quy định tại Khoản 2, Điều 14 Luật Kinh doanh bất động sản.

Cục Quản lý nhà và Thị trường bất động sản
Nguồn: Cổng thông tin điện tử Bộ Xây dựng

Bài viết liên quan

Ý kiến bạn đọc

(0)